Hỏi & Đáp


Thứ ba, 31/03/2020 - 04:00 PM (GMT+7)
Font Size   |         Print

Bạn đọc:

Xin hỏi Thời Nay, trường hợp người lao động phải nghỉ việc tạm thời do tác động của dịch Covid-19 thì có được trả lương hay không? (Nguyễn Tú, quận 3, TP Hồ Chí Minh).

Thời Nay:

Theo Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội, do tác động của dịch Covid-19, hoạt động sản xuất, kinh doanh của nhiều doanh nghiệp gặp khó khăn. Tuy vậy, các doanh nghiệp vẫn phải thực hiện chế độ trả lương cho người lao động trong thời gian ngừng việc và giải quyết chế độ theo đúng quy định của pháp luật lao động.

Với trường hợp người lao động phải ngừng việc do tác động trực tiếp của dịch Covid-19, tiền lương trong thời gian này sẽ do người lao động và doanh nghiệp thỏa thuận nhưng không thấp hơn lương tối thiểu vùng (căn cứ khoản 3 Điều 98 Bộ luật Lao động). Trong đó, các đối tượng phải ngừng việc, nghỉ làm do ảnh hưởng bởi dịch vẫn được hưởng lương nói trên bao gồm: người nước ngoài chưa được quay trở lại doanh nghiệp làm việc theo yêu cầu của cơ quan có thẩm quyền; người đang phải thực hiện cách ly y tế; người phải ngừng việc do doanh nghiệp hoặc bộ phận không hoạt động được vì có người liên quan đang phải cách ly.

Hiện tại, Nghị định 90/2019 quy định lương tối thiểu với người lao động thuộc Vùng I là 4,42 triệu đồng/tháng; Vùng II là 3,92 triệu đồng/tháng; Vùng III là 3,43 triệu đồng; Vùng IV là 3,07 triệu đồng.

Với trường hợp doanh nghiệp gặp khó khăn về nguồn nguyên vật liệu, thị trường dẫn tới không bố trí đủ việc làm, chủ doanh nghiệp có thể tạm thời chuyển nhân viên sang làm công việc khác so với hợp đồng đã ký.

Nếu thời gian ngừng việc kéo dài ảnh hưởng đến khả năng chi trả của doanh nghiệp thì chủ doanh nghiệp và người lao động có thể thỏa thuận tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động.

Trường hợp doanh nghiệp phải thu hẹp sản xuất, dẫn tới giảm chỗ làm việc thì thực hiện sắp xếp lao động theo quy định tại Bộ luật Lao động.